Một người đứng cách một vách đá 15m và la to a, Để nghe được tiếng vang thì âm phản xạ cách âm trực tiếp một thời gian ít nhất là bao nhiêu? b, Tính x

Một người đứng cách một vách đá 15m và la to
a, Để nghe được tiếng vang thì âm phản xạ cách âm trực tiếp một thời gian ít nhất là bao nhiêu?
b, Tính xem người đó có nghe được tiếng vang không? Biết vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s

0 bình luận về “Một người đứng cách một vách đá 15m và la to a, Để nghe được tiếng vang thì âm phản xạ cách âm trực tiếp một thời gian ít nhất là bao nhiêu? b, Tính x”

  1. Đáp án:

     TỰ VIẾT TÓM TẮT NHA!

    Thời gian để âm truyền từ người đó đến vách đá bằng nửa thời gian âm truyền đi và phản xạ ,nên ta có:

                      t=s^v=34^340=0.1(giây)

    Người đó nghe dc tiếng vang vì thời gian nghe thấy tiếng vang là 1^15 giây mà 1^10 giây < 1^15 giây nên người đó có thể nghe thấy tiếng vang

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     a. Để nghe được tiếng vang thì âm phản xạ cách âm trực tiếp một thời gian ít nhất là $\frac{1}{{15}}s$

    b. Âm trực tiếp cách âm phản xạ khoảng thời gian

    $t = \frac{{2d}}{v} = \frac{{2.15}}{{340}} = 0,088 > \frac{1}{{15}}$

    Nên người đó có nghe được tiếng vang

    Bình luận

Viết một bình luận