một người đứng cách vách đá 10m và la to. Hỏi người đó có nghe được tiếng vang của âm không? Tại sao? cho biết vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s
một người đứng cách vách đá 10m và la to. Hỏi người đó có nghe được tiếng vang của âm không? Tại sao? cho biết vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s
CÂU HỎI
một người đứng cách vách đá 10m và la to. Hỏi người đó có nghe được tiếng vang của âm không? Tại sao? cho biết vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s
BÀI LÀM
Muốn nghe được tiếng vang của âm cần đứng cách âm $\frac{1}{15}$ giây
V = 340m\s
Cần đưng khoảng cách tối thiểu để nghe tiếng vang của âm là :
340 . $\frac{1}{15}$ : 2 = 11,(3)m
Mà người đó chỉ đứng cách 10m ⇔ không thể nghe tiếng vang
XIN HAY NHÂT Ạ !
Thời gian để âm thanh đi từ nguồn phát đến vách đá rồi phản xạ lại tai người nghe là:
`t=(2.10)/340=0.0588s“<1/5s`
⇒ không nghe được tiếng vang.
#No_copy
#Cow_deeptry