Một người dùng lực có độ lớn 500N để đẩy 1 thùng hàng di chuyển 3m:
a. Trường hợp này có công cơ học ko? Vì sao?
b. Nếu có công cơ học hãy tính công mà người đó thực hiện đc
giải chi tiết
Một người dùng lực có độ lớn 500N để đẩy 1 thùng hàng di chuyển 3m:
a. Trường hợp này có công cơ học ko? Vì sao?
b. Nếu có công cơ học hãy tính công mà người đó thực hiện đc
giải chi tiết
Đáp án:
a. Có công cơ học.
b. A = 1500J
Giải thích các bước giải:
a. Trường hợp này có công cơ học vì lực của người này tác dụng lên thùng hàng làm thùng hàng chuyển dời so với vị trí ban đầu của thùng hàng.
b. Công mà người đó thực hiện là:
$A = F.s = 500.3 = 1500J$