một người lên phố để dự họp người đó thấy rằng nếu đi với vận tốc 42km/ giờ thì đến muộn nửa giờ còn nếu đi với vận tốc 54 km/giờ thì đến sớm nủa giờ hỏi người đó phải đi với vận tốc bao nhiêu thì đến đúng giờ
một người lên phố để dự họp người đó thấy rằng nếu đi với vận tốc 42km/ giờ thì đến muộn nửa giờ còn nếu đi với vận tốc 54 km/giờ thì đến sớm nủa giờ hỏi người đó phải đi với vận tốc bao nhiêu thì đến đúng giờ
Thời gian khi đi với vận tốc 42 km/giờ nhiều hơn thời gian đi với vận tốc 54 km/giờ là:
$0,5+0,5=1$ (giờ)
Theo bài ra ta có:
$\dfrac{\text{thời gian đi với vận tốc 54 km/giờ}}{\text{thời gian đi với vận tốc 42 km/giờ}}=\dfrac{42}{54}=\dfrac{7}{9}$
Coi thời gian đi với vận tốc 54 km/giờ là 7 phần thì thời gian đi với vận tốc 42 km/giờ là 9 phần bằng nhau như thế. Hiệu số phần bằng nhau là:
$9-7=2$ (phần)
Giá trị 1 phần là:
$1:2=0,5$ (giờ) $=30$ phút
Thời gian đi với vận tốc 54 km/giờ là:
$30\times7=210$ (phút) $=3,5$ giờ
Quãng đường từ nhà lên phố là:
$54\times3,5=189$ (km)
Thời gian người đó cần đi để đén đúng giờ là:
$3,5+0,5=4$ (giờ)
Để đến đúng giờ người đó cần đi với vận tốc là:
$189:4=47,25$ (km/giờ)
Đáp số: $47,25$ km/giờ