một người tác dụng lên mặt sàn một áp suất 1,7.10^4 N/m^2. Diện tích của 2 bàn chân tiếp xúc vs mặt sàn là 300 cm^2. Tính trọng lượng và khối lượng của người đó
Cảm ơn trước :3
một người tác dụng lên mặt sàn một áp suất 1,7.10^4 N/m^2. Diện tích của 2 bàn chân tiếp xúc vs mặt sàn là 300 cm^2. Tính trọng lượng và khối lượng của người đó
Cảm ơn trước :3
Đáp án:
P = 510N m = 51kg
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
\(\left\{ \begin{array}{l}
p = 17000Pa\\
S = 300c{m^2} = 0,03{m^2}\\
P = ?N\\
m = ?kg
\end{array} \right.\)
Trọng lượng của người đó là:
\[p = \frac{F}{S} = \frac{P}{S} \Leftrightarrow P = p.S = 17000.0,03 = 510N\]
Khối lượng của người đó là:
\[m = \frac{P}{{10}} = \frac{{510}}{{10}} = 51kg\]