một nguồn điện có suất điện động E=6V điện trở trong r=2Ω mạch ngoài có điện trở R để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài Có điện trở R để công suất tiêu

một nguồn điện có suất điện động E=6V điện trở trong r=2Ω mạch ngoài có điện trở R để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài Có điện trở R để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài đạt giá trị lớn nhất thì điện trở R phải có giá trị

0 bình luận về “một nguồn điện có suất điện động E=6V điện trở trong r=2Ω mạch ngoài có điện trở R để công suất tiêu thụ ở mạch ngoài Có điện trở R để công suất tiêu”

  1. Đáp án:

    \(2\Omega \)

    Giải thích các bước giải:

     Công suất tiêu thụ mạch ngoài

    \[P = {I^2}R = {\left( {\frac{E}{{R + r}}} \right)^2}R = \frac{{{E^2}}}{{2r + R + \frac{{{r^2}}}{R}}}\]

    Để công suất tiêu thụ lớn nhất

    \[\begin{gathered}
      R + \frac{{{r^2}}}{R} \geqslant 2r \hfill \\
      R = \frac{{{r^2}}}{R} \Rightarrow R = r = 2\Omega  \hfill \\ 
    \end{gathered} \]

    Bình luận

Viết một bình luận