.Một nhiệt lượng kế ban đầu chưa đựng gì. Đổ vào nhiệt lượng kế 1 ca nước nóng thì thấy nhiệt độ tăng thêm 5 độ C. Sau đó lại đổ thêm 1 ca nước nóng n

.Một nhiệt lượng kế ban đầu chưa đựng gì. Đổ vào nhiệt lượng kế 1 ca nước nóng thì thấy nhiệt độ tăng thêm 5 độ C. Sau đó lại đổ thêm 1 ca nước nóng nữa thì thấy nhiệt độ của NLK tăng 3 độ C. Hỏi nếu đổ thêm vào NLK cung 1 lúc 10 ca nước nóng nói trên, thì nhiệt độ của NLK tăng thêm bao nhiêu độ?

0 bình luận về “.Một nhiệt lượng kế ban đầu chưa đựng gì. Đổ vào nhiệt lượng kế 1 ca nước nóng thì thấy nhiệt độ tăng thêm 5 độ C. Sau đó lại đổ thêm 1 ca nước nóng n”

  1. CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!!

    Đáp án:

     $16⁰C$

    Giải thích các bước giải:

    Gọi khối lượng nhiệt lượng kế, khối lượng 1 ca nước lần lượt là $m_1, m_2 (kg)$

    Nhiệt độ ban đầu của nhiệt lượng kế, của nước trong ca lần lượt là $t_1, t_2 (⁰C)$

    Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt cho lần thứ nhất, ta có:

           $Q_{thu1} = Q_{tỏa1}$

    $⇔ m_1.c_1.5 = m_2.c_2.[t_2 – (t_1 + 5)]$

    $⇔ m_1.c_1.5 = m_2.c_2.(t_2 – t_1 – 5)$

    $⇔ \dfrac{m_1.c_1}{m_2.c_2} = \dfrac{t_2 – t_1 – 5}{5}$        $(1)$

    Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt cho lần thứ hai, ta có:

           $Q_{thu2} = Q_{tỏa2}$

    $⇔ m_1.c_1.3 + m_2.c_2.3 = m_2.c_2.[(t_2 – (t_1 + 5 + 3)]$

    $⇔ m_1.c_1.3 = m_2.c_2.(t_2 – t_1 – 11)$

    $⇔ \dfrac{m_1.c_1}{m_2.c_2} = \dfrac{t_2 – t_1 – 11}{3}$           $(2)$

    Từ $(1)$ và $(2)$, ta có:

      `\frac{t_2 – t_1 – 5}{5} = \frac{t_2 – t_1 – 11}{3} = \frac{(t_2 – t_1 – 5) – (t_2 – t_1 – 11)}{5 – 3} = 3`

    $⇔ t_2 – t_1 – 5 = 15$

    $⇔ t_2 = t_1 + 20$

    Và $\dfrac{m_1.c_1}{m_2.c_2} = 3$

    $⇔ m_1.c_1 = 3m_2.c_2$

    Khi đổ thêm 10 ca nước vào nhiệt lượng kế. Sau khi có cân bằng nhiệt tại $t⁰C$, áp dụng phương trình cân bằng nhiệt, ta có:

           $Q_{thu3} = Q_{tỏa3}$

    $⇔ (m_1.c_1 + 2m_2.c_2).[t – (t_1 + 5 + 3)] = 10m_2.c_2.(t_2 – t)$

    $⇔ (3m_2.c_2 + 2m_2c_2).(t – t_1 – 8) = 10m_2.c_2.(t_1 + 20 – t)$

    $⇔ 5(t – t_1) – 40 = 200 – 10(t – t_1)$

    $⇔ 15(t – t_1) = 240$

    $⇔ t – t_1 = \dfrac{240}{15} = 16⁰C$

    Vậy nhiệt lượng kế tăng thêm $16⁰C.$

    Bình luận

Viết một bình luận