Một ô tô bắt đầu chuyển động thẳng nhanh dần đều. Sau 3 phút ô tô đạt đến tốc độ 54km/h.Quãng đường ô tô đi được trong 2 phút đầu là: A.360(m) B.135(m) C.600(m) D.1350(m)
Một ô tô bắt đầu chuyển động thẳng nhanh dần đều. Sau 3 phút ô tô đạt đến tốc độ 54km/h.Quãng đường ô tô đi được trong 2 phút đầu là: A.360(m) B.135(m) C.600(m) D.1350(m)
Đáp án:
C
Giải thích các bước giải:
Ta có:
\({v_1} = a{t_1} \Rightarrow 15 = a.3.60 \Rightarrow a = \dfrac{1}{{12}}m/{s^2}\)
Quãng đường ô tô đi được trong 2 phút đầu là:
\(s = \dfrac{1}{2}at_2^2 = \dfrac{1}{2}.\dfrac{1}{{12}}.{\left( {2.60} \right)^2} = 600m\)
Đáp án:
Chọn C 600 m
Giải thích các bước giải:
Gia tốc chuyển động là :
v = v₀ + at
=> 15 = 0 + 180a
<=> a = 1/12 (m/s²)
Quãng đường vật đi được trong 2 phút đầu là :
S = 1/2 at²
=> S = 1/2 . 1/12 . 120²
<=> S = 1/24 . 120²
<=> S = 600 m