Một ô tô chuyển động thẳng từ A đến B với vận tốc 36km/h phải mất 30p.một người đi xe đạp xuất phát từ B đến A với vận tốc 12km/h. Sau bao lâu thì ô tô và xe đạp gặp nhau
Một ô tô chuyển động thẳng từ A đến B với vận tốc 36km/h phải mất 30p.một người đi xe đạp xuất phát từ B đến A với vận tốc 12km/h. Sau bao lâu thì ô tô và xe đạp gặp nhau
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
t = 0,375h\\
{s_A} = 13,5km
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
Độ dài quảng đường AB là:
\(AB = {v_A}{t_A} = 36.0,5 = 18km\)
Quảng đường xe A đi đến khi gặp nhau là:
\({s_A} = {v_A}t = 36t\)
Quảng đường xe B đi đến khi gặp nhau là:
\({s_B} = {v_B}t = 12t\)
Khi hai xe gặp nhau thì tổng quảng đường hai xe đi được bằng AB.
\(\begin{array}{l}
{s_A} + {s_B} = AB\\
\Rightarrow 36t + 12t = 18\\
\Rightarrow t = 0,375h
\end{array}\)
VỊ trí gặp nhau cách A một đoạn:
\({s_A} = {v_A}t = 36.0,375 = 13,5km\)
Giải thích các bước giải:
Độ dài quảng đường AB là:
AB=vAtA=36.0,5=18kmAB=vAtA=36.0,5=18km
Quảng đường xe A đi đến khi gặp nhau là:
sA=vAt=36tsA=vAt=36t
Quảng đường xe B đi đến khi gặp nhau là:
sB=vBt=12tsB=vBt=12t
Khi hai xe gặp nhau thì tổng quảng đường hai xe đi được bằng AB.
sA+sB=AB⇒36t+12t=18⇒t=0,375hsA+sB=AB⇒36t+12t=18⇒t=0,375h
VỊ trí gặp nhau cách A một đoạn:
sA=vAt=36.0,375=13,5km