một ô tô có trọng lượng 18 000N đang đứng yên trên mặt đường nằm ngang. tổng diện tích tiếp xúc là 0,006N/mét khối.a) tính áp suất do ô tô tác dụng lên mặt đường.b) nếu bác tài nặng 60kg ngồi trên ô tô thì áp suất trên mặt đường là bao nhiêu?
Đáp án:
a. $p = 300 000N/m^2$
b. $p ‘ = 310 000 N/m^2$
Giải thích các bước giải:
$P = 18000N$
$S = 0,06m^2$
a. Áp suất do ô tô tác dụng lên mặt đường là:
$p = \dfrac{P}{S} = \dfrac{18000}{0,06} = 300 000 (N/m^2)$
b. Trọng lượng của bác tài:
$P ‘ = 10.m = 10.60 = 600 (N)$
Áp suất do cả xe và người tác dụng lên mặt đường là:
$p ‘ = \dfrac{P + P ‘}{S} = \dfrac{18000 + 600}{0,06} = 310 000 (N/m^2)$
Đáp án:
Tóm tắt:
P = 18000N
S = 0,006m2
m1 = 60kg
————– ——–
a, p = ?
b, p1 =?
Bài làm:
a, áp suất do ô tô tác dụng lên mặt đường là:
p = $\frac{F}{S}$ =$\frac{P}{S}$ =$\frac{18000}{0,006}$ = 3000000(N/m2)
b, Nếu bác tài nặng 60kg ngồi trên ô tô thì áp suất trên mặt đường là:
p1 = $\frac{F1}{S}$ =$\frac{P + 10m1}{S}$ =$\frac{18000 + 10.60}{0,006}$ = 3100000(N/m2)