một ô tô đang cđ với v=36km/h thì tăng tốc ,cđ nhanh dần đều , sau 20s ô tô đạt v=54km/h
tính gia tốc xe
thời gian và quãng đường xe đi được sau 30s kể từ khi tăng tốc
một ô tô đang cđ với v=36km/h thì tăng tốc ,cđ nhanh dần đều , sau 20s ô tô đạt v=54km/h
tính gia tốc xe
thời gian và quãng đường xe đi được sau 30s kể từ khi tăng tốc
Đáp án:
a = 0,25m/s²
s = 412,5m
Giải thích các bước giải:
36km/h = 10m/s
54km/h = 15m/s
Gia tốc của xe là:
$a = \dfrac{{\Delta v}}{{\Delta t}} = \dfrac{{15 – 10}}{{20}} = 0,25m/s$
Quãng đường xe đi được sau 30s là:
$s = {v_o}t + \dfrac{1}{2}a{t^2} = 10.30 + \dfrac{1}{2}.0,{25.30^2} = 412,5m$
Đáp án:
Bạn tham khảo
Giải thích các bước giải:
$36km/h=10m/s$ và $54km/h=15m/s$
$v=v_o+at$
$15=10+20a$
$a=0,25m/s^2$
$s=v_o.t+1/2at^2$
$s=10.30+1/2.0,25.30^2$
$s=412,5m$