một ô tô đang chuyển động với vận tốc 72km/h thì hãm phanh.Sau 15s thì dừng lại quãng đường ô đi thêm đc là bao nhiu

một ô tô đang chuyển động với vận tốc 72km/h thì hãm phanh.Sau 15s thì dừng lại quãng đường ô đi thêm đc là bao nhiu

0 bình luận về “một ô tô đang chuyển động với vận tốc 72km/h thì hãm phanh.Sau 15s thì dừng lại quãng đường ô đi thêm đc là bao nhiu”

  1. Đáp án: `s=150m`

    Giải:

    $v_0=72km/h=20m/s$

    Gia tốc của ô tô:

    `a=\frac{v-v_0}{t}=\frac{0-20}{15}=\frac{-4}{3}` $(m/s^2)$

    Quãng đường ô tô đi được:

    `s=v_0t+\frac{1}{2}at^2=20.15-\frac{1}{2}.\frac{4}{3}.15^2=150` `(m)`

    Bình luận

Viết một bình luận