Gọi quãng đường là s = > nửa quãng đường là s / 2 Thời gian ng đo đi trong nửa qđ đầu là : t1 = s / 2 : v1 =s / 2 : 12 = s / 24 Thời gian ng đo đi trong nửa qđ sau là : t2 = s / 2 : v2 = s / 2 : 6 = s / 12 Vận tôc tb người đo đi trong cả qđ là : Vtb = s/t = (s1+ s2) / ( t1+t2 ) = s / ( s / 24 + s / 12 ) = s / [s*(1/24 + 1/12 )] < = > Vtb= 1 : (1/24 + 1/12) < = > Vtb= 8 (km/h ) Vậy vận tôc tb của người đo trên cả qđ là 8 km/h
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Thời gian đi nửa đoạn đường đầu là:
$t_{1}$ = $\frac{0,5s}{12}$ (h)
Thời gian đi nửa đoạn đường sau là:
$t_{2}$ = $\frac{0,5s}{6}$ (h)
Vậy vận tốc trung bình là:
$v_{tb}$ = $\frac{s}{t_{2}+t_{2}}$=$\frac{s}{\frac{0,5s}{12}+\frac{0,5s}{6}}$=$\frac{s}{\frac{1}{8}s}$
=8 (km/h)
Gọi quãng đường là s = > nửa quãng đường là s / 2
Thời gian ng đo đi trong nửa qđ đầu là :
t1 = s / 2 : v1 =s / 2 : 12 = s / 24
Thời gian ng đo đi trong nửa qđ sau là :
t2 = s / 2 : v2 = s / 2 : 6 = s / 12
Vận tôc tb người đo đi trong cả qđ là :
Vtb = s/t = (s1+ s2) / ( t1+t2 ) = s / ( s / 24 + s / 12 ) = s / [s*(1/24 + 1/12 )]
< = > Vtb= 1 : (1/24 + 1/12)
< = > Vtb= 8 (km/h )
Vậy vận tôc tb của người đo trên cả qđ là 8 km/h