Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 30 km/giờ. Sau đó đi từ B về A vớivận tốc 45 km/giờ. Tính quãng đường AB biết thời gian đi từ B về A ít hơn thờigian đi từ A đến B là 40 phút
ko chép mạng.
Một ô tô đi từ A đến B với vận tốc 30 km/giờ. Sau đó đi từ B về A vớivận tốc 45 km/giờ. Tính quãng đường AB biết thời gian đi từ B về A ít hơn thờigian đi từ A đến B là 40 phút
ko chép mạng.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Nếu ô tô đi từ B về A với vận tốc 30 km/h thì sau khoảng thời gian dự định đi từ B về A, ô tô còn cách A quãng đường là :
30x 2/3 =20 (km)
Thời gian ô tô định đi từ B về A là :
20: (40-30) = 2 (giờ)
Quãng đường AB dài :
40 x 2=80 (km)
Đáp số : 80km
Nếu ô tô đi từ B về A với vận tốc 30 km/h thì sau khoảng thời gian dự định đi từ B về A, ô tô còn cách A 1 quãng đường là: 30 nhân 2/3=20 km
Thời gian ô tô định đi từ B về A là:20: ( 40-30)=2 giờ
Quãng đường AB dài là:40 nhân 2 =80 km
Đáp số: 80 km