một ô tô đi từ A với vận tốc 65km/giờ đuổi theo xe máy đi từ B với vận tốc 45km/giờ ( 2 xe khởi hành cùng lúc ). hỏi sau bao lâu hai xe gặp nhau biết quãng đường AB dài 40km.
một ô tô đi từ A với vận tốc 65km/giờ đuổi theo xe máy đi từ B với vận tốc 45km/giờ ( 2 xe khởi hành cùng lúc ). hỏi sau bao lâu hai xe gặp nhau biết quãng đường AB dài 40km.
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Thời gian để 2 xe gặp nhau là :
40 : ( 65 – 45 ) = 2 ( giờ )
Đáp số : 2 giờ
Xin cho hay nhất
$\begin{array}{l}\text{- Hiệu vận tốc 2 xe là :}\\\quad\rm 65-45=20\ (km/giờ)\\\text{- Thời gian cần để 2 xe gặp nhau là :}\\\quad\rm 40\div20=2\ (giờ)\\\qquad\qquad\text{Đáp số : 2 giờ} \end{array}$