Một ống bằng thép dài `25,5` `m` . Một học sinh dùng búa gõ vào một đầu ống thì em học sinh khác đặt tai ở đầu kia của ống nghe được `2` tiếng gõ, tiếng nọ cách tiếng kia `0,07s`
`a)` Giải thích tại sao gõ một tiếng lại nghe được hai tiếng.
`b)` Tính vận tốc âm truyền trong thép biết vận tốc âm truyền trong không khí là `340m/s`
Đáp án:
a. Tai nghe được hai tiếng khi gõ một lần vì âm thanh truyền đến tai trong ống thép và trong không khí là khác nhau.
b. Thời gian âm truyền trong không khí đến tai bạn HS đó là:
$t_1 = \dfrac{25,5}{340} = 0,075 (s)$
Vì âm truyền trong thép nhanh hơn nên thời gian âm truyền trong thép đến tai là:
$t_2 = t_1 – t = 0,075 – 0,07 = 0,005 (s)$
Vận tốc truyền âm trong thép là:
$v_2 = \dfrac{25,5}{0,005} = 5100 (m/s)$
Giải thích các bước giải: