một quả cầu bằng sắt có thể tích 5dm3.Biết khối lượng riêng của sắt là 7800kg/m3.hãy tính:
a) khối luợng của quả cầu đó
b) trọng lượng của quả cầu đó
c) trọng lượng riêng của quả cầu đó
giúp mik với mai mik nộp rôi
thank you very much
một quả cầu bằng sắt có thể tích 5dm3.Biết khối lượng riêng của sắt là 7800kg/m3.hãy tính:
a) khối luợng của quả cầu đó
b) trọng lượng của quả cầu đó
c) trọng lượng riêng của quả cầu đó
giúp mik với mai mik nộp rôi
thank you very much
Đáp án+Giải thích các bước giải:
Tóm tắt :
V = 5 dm³ = 0.05 m³
D = 7800 kg/m³
a ) m=? kg
b) P = ? N
c) d = ? N/ m³
giải
a) khối lượng của quả cầu đó là:
Từ công thức : D = m : V
⇒ m = D × V
= 7800 × 0.05= 390 ( kg )
b ) Trọng lượng của quả cầu đó là:
Từ công thức P = 10 × m
= 10× 390 = 3900 ( N )
c ) Trọng lượng riêng của quả cầu đó là :
Từ công thức : d = P : V
= 3900 : 0.05 = 78000 ( N/ m³)
CHÚC BẠN HỌC TỐT NHA !!! CHO MK XIN HAY NHẤT CHO NHÓM
CẢM ƠN NHIỀU !!
tóm tắt :
V=5dm³
D=7800kg/m³
a) m=?kg
b)P=?N
c) d=?N/m3
giải:
đổi 5 dm³=0,005m³
khối lương của quả cầu đó là :
m=D.V=7800.0,005=39(kg)
trọng lượng của quả cầu là :
P =10m=39.10=390(N)
trọng lượng riêng của quả cầu bằng sắt là :
d=P:V=390:0,005=78000( N/m3)
Đáp số : a) 39kg
b) 390 N
c) 78000N/m3
@skymeo gửi bn ạ . Chúc bn học tốt!!