một tấm gỗ AB có m =10 kg dài 1,2 m có trọng tâm G cách A 0,4m . Tấm gỗ đặt kê lên hai hòn gạch nhỏ đặt tại A và B . Tính các lực mà tấm gỗ tác dụng lên hai hòn gạch (g=10m/s2)
một tấm gỗ AB có m =10 kg dài 1,2 m có trọng tâm G cách A 0,4m . Tấm gỗ đặt kê lên hai hòn gạch nhỏ đặt tại A và B . Tính các lực mà tấm gỗ tác dụng lên hai hòn gạch (g=10m/s2)
CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!!!!
Đáp án:
`F_A = 200/3 (N)`
`F_B = 100/3 (N)`
Giải thích các bước giải:
$m = 10 (kg)$
$AB = 1,2 (m)$
$AG = 0,4 (m)$
$g = 10 (m/s^2)$
`=> BG = AB – AG = 1,2 – 0,4 = 0,8 (m)`
Lấy $B$ làm trục quay. Áp dụng quy tắc Momen lực, ta có:
`M_A = M_P`
`<=> F_A.AB = P.BG`
`<=> F_A = {P.BG}/{AB} = {m.g.BG}/{AB}`
`= {10.10.0,8}/{1,2} = 200/3 (N)`
Áp dụng quy tắc hợp hai lực song song cùng chiều:
`F_A + F_B = P`
`<=> F_B = P – F_A = 100 – 200/3 = 100/3 (N)`