Một tàu khảo sát phát ra sóng siêu âm đo được độ sâu của đáy biển là 1125m. Biết vận tốc truyền âm trong nước là 1500m/s. Hãy tính thời gian từ lúc âm phản xạ từ đáy biển truyền về tàu?
Một tàu khảo sát phát ra sóng siêu âm đo được độ sâu của đáy biển là 1125m. Biết vận tốc truyền âm trong nước là 1500m/s. Hãy tính thời gian từ lúc âm phản xạ từ đáy biển truyền về tàu?
Đáp án:
\(t = 0,75s\)
Giải thích các bước giải:
Ta có thời gian từ lúc âm phản xạ từ đáy biển truyền về tàu bằng thời gian âm truyền từ tàu đến đáy biển.
\(t = \dfrac{s}{v} = \dfrac{{1125}}{{1500}} = 0,75s\)
Đáp án:0,75s
Giải thích các bước giải:
thời gian từ lúc âm phản xạ từ đáy biển truyền về tàu là:
1125:1500=0,75s
vậy thời gian lúc âm phản xạ từ đáy biển truyền về tàu:0,75s
…
…
…
Bạn nhớ vote cho mình nhéCảm ơn