một tàu ngầm lặng xuống biển ở độ sâu 210.trọng lượng riêng trung bình của nước biển là 10300 , áp suất tác dụng lên mặt ngoài thân tàu là 2163000. tàu bị thủng 1 lỗ có diện tích 20mm^2.cần tác dụng vào miếng vá lỗ thủng một áp lực bao nhiêu để miếng vá được giữ chặt ?
Đáp án:
F = 43,26N
Giải thích các bước giải:
Lực cần tác dụng vào miếng vá để giữ miếng vá thật chặt là:
$F = p.S = {2163000.20.10^{ – 6}} = 43,26N$
Đáp án:
Tóm tắt:
h=210m
d=10300N/m³
p=2163000 N/m²
S=20mm²=0,00002m²
F=?
Giải:
Áp lực để giữ chặt miếng vá là:
F=p.S=2163000.0,00002=43,26 (N)