Một thang máy có khối lượng 600kg được kéo từ đáy hầm mỏ sâu 150m lên mặt đất bằng lực căng T của một dây cáp quấn quanh trục một động cơ. Khi thang máy đi xuống thì lực tăng của dây cáp bằng 5400N. Muốn cho thang xuống đều thì hệ thống hãm phải thực hiện cồn bằng bao nhiêu? Lấy g=10m/s2
Đáp án:
A=72000J
Giải thích các bước giải:
Muốn thang máy xuống đều thì ta phải có:
T’+Fh=P
⇒Fh=P-T’=600.10-5400=480N
Công của lực hãm:
A=Fh.s=480.150=72000J
Giải thích các bước giải:
Muốn kéo thang máy lên thì lực căng cực tiểu T phải bằng trọng lượng P của thang:
T = P= mg = 600.9,8 = 5880N. Công cực tiểu của lực căng T là:
Amin= T.h = 882000J = 882kJ
Gọi FhFh là lực hãm. Muốn thang xuống đều thì ta phải có:
T′ + Fh = P→Fh = P − T′ = 480N. Công của lực hãm là:
Ah = Fh = 72000J = 72kJ