Một thanh cứng AB đồng chất tiết diện đều dài 9m, khối lượng 10kg có thể quay quanh được một trục nằm ngang O cách A 6 m. Đầu A của thanh đặt một vật khối lượng 5 kg. Cho g=10m/s^2. Tính lực cần tác dụng vào đầu B theo phương thẳng đứng để thanh nằm cân bằng (nằm ngang)?
(Có điều kiện thì vẽ giúp mình cái hình luôn ạ)
Đáp án:
${{F}_{B}}=187,5N$
Giải thích các bước giải:
$\begin{align}
& l=9m;P=m.10=100N; \\
& OA=6cm;{{F}_{A}}=m.10=50N \\
\end{align}$
momen lực:
$\begin{align}
& {{M}_{A}}+{{M}_{B}}=+{{M}_{P}} \\
& \Leftrightarrow OA.{{F}_{A}}+\frac{AB}{2}.P=OB.{{F}_{B}} \\
& \Leftrightarrow 6.50+\frac{9}{2}.100=4.{{F}_{B}} \\
& \Rightarrow {{F}_{B}}=187,5N \\
& \\
\end{align}$