Một thỏi sắt nhỏ có khối lượng 0,936kg .Thả chìm thỏi sắt này vào bình chia độ có chứa nước đang ở vạch 140 cm3 thì nước trong bình chia độ dâng lên đ

Một thỏi sắt nhỏ có khối lượng 0,936kg .Thả chìm thỏi sắt này vào bình chia độ có chứa nước đang ở vạch 140 cm3 thì nước trong bình chia độ dâng lên đến vạch 260cm3. Tìm thể tích của thỏi sắt .Tính khối lượng riêng của sắt

0 bình luận về “Một thỏi sắt nhỏ có khối lượng 0,936kg .Thả chìm thỏi sắt này vào bình chia độ có chứa nước đang ở vạch 140 cm3 thì nước trong bình chia độ dâng lên đ”

  1. Đáp án:

    V = 120cm³

    D = 7800kg/m³ 

    Giải thích các bước giải:

    Thể tích của thỏi sắt là:

    $V = 260 – 140 = 120c{m^3} = 0,00012{m^3}$

    Khối lượng riêng của sắt là:
    $D = \dfrac{m}{V} = \dfrac{{0,936}}{{0,00012}} = 7800kg/{m^3}$

    Bình luận
  2. a)Thể tích của thỏi sắt là:

     260-140=120(cm³)

    b)     120cm³=0,00012m³

    Khối lượng riêng của thỏi sắt là:

     0,936:0,00012=7800(kg/m³)

              Đáp số:a)120cm³

                          b)7800kg/m³

    Bình luận

Viết một bình luận