Một thửa ruộng hình chữ nhật có nửa chu vi 154 m và chiều rộng bằng \frac{2}{5} chiều dài.
a) Tính diện tích của thửa ruộng đó?
b) Biết rằng cứ 1m2 ruộng thì thu hoạch được \frac{3}{4} kg thóc. Hỏi trên thửa ruộng đó người ta thu hoạch được bao nhiêu thóc ?
………………………………………………

a) Tổng số phần bằng nhau là :
2 + 5 = 7 phần
Chiều dài là :
154 : 7 x 5 = 110
Chiều rộng là :
154 – 110 = 44
Diện tích là:
110 x 44 = 4840 m²
b) Trên thửa ruộng đó, người ta thu hoạch được số thóc là :
4840 x $\frac{3}{4}$ = 3630 kg
Đáp số :a) 4840 m²
b) 3630 kg
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Giải :
a) Ta có sơ đồ :
$\text{CR: |—–|—–|}$
$\text{CD:|—–|—–|—–|—–|—–|}$
CR của thửa ruộng là :
$\text{154 : ( 2 + 5 ) x 2 = 44 ( m )}$
CD thửa ruộng là :
$\text{154 – 44 = 110 ( m )}$
DT thửa ruộng là :
$\text{44 x 110 = 4840 ( m² )}$
b) Số thóc thu hoạch trên thửa ruộng là :
4840 x `3/4` = 3630 ( kg )
$\text{Đ/s : a) 4840m²; b) 3630kg}$
HỌC TỐT!