một thùng có độ Cao 1,6 m chứa đầy nước a, tính áp suất của nước tác dụng lên một điện trở thành thùng cách đáy bằng 40 cm b, nếu điểm trên cách đáy

một thùng có độ Cao 1,6 m chứa đầy nước
a, tính áp suất của nước tác dụng lên một điện trở thành thùng cách đáy bằng 40 cm
b, nếu điểm trên cách đáy thùng 0,3m thì áp suất trên tăng hay giảm Tại sa9 cho trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3

0 bình luận về “một thùng có độ Cao 1,6 m chứa đầy nước a, tính áp suất của nước tác dụng lên một điện trở thành thùng cách đáy bằng 40 cm b, nếu điểm trên cách đáy”

  1. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    a.{p_1} = 12000N/{m^2}\\
    b.
    \end{array}\)

    Áp suất tăng

    Giải thích các bước giải:

    a.

    Áp suất của nước tác dụng lên điểm cách đáy thùng 40cm là:

    \({p_1} = d{h_1} = 10000.(1,6 – 0,4) = 12000N/{m^2}\)

    b.

    Áp suất tại điểm cách đáy thùng 0,3m là:

    \({p_2} = d{h_2} = 10000.(1,6 – 0,3) = 13000N/{m^2}\)

    Suy ra áp suất tăng.

    Bình luận

Viết một bình luận