Một toa xe có khối lượng 4 tấn chuyển động đến va thẳng vào một toa xe thứ hai đang đứng yên. Sau đó cả hai dính vào nhau và chuyển động cùng vận tốc 2m/s. Hỏi toa xe thứ nhất có tốc độ là bao nhiêu trước khi va vào toa xe thứ hai ? Cho bik toa xe thứ hai có khối lượng là 2 tấn.
Đáp án:
v1=3m/s
Giải thích các bước giải:
\(\begin{array}{l}
p = p’\\
{m_1}{v_1} = ({m_1} + {m_2})v\\
{v_1} = \frac{{({m_1} + {m_2})v}}{{{m_1}}} = \frac{{(4 + 2).2}}{4} = 3m/s
\end{array}\)
Đáp án:
3 m/s
Giải thích các bước giải:
Trước va chạm :
P(trước) = P1 + P2 (có dấu vecto)
= m1v1 + m2v2 (có dấu vecto)
Sau va chạm :
P(sau) = (m1+m2).v3 (có dấu vecto)
Vì hệ cô lập, áp dụng định luật bảo toàn động lượng, ta có:
P(trước) = P(sau) (có dấu vecto)
<=> m1v1 + m2v2 = (m1+m2).v3 (có dấu vecto)
<=> m1v1 + m2v2 = (m1+m2).v3 (đã bỏ dấu vecto vì đã chọn chiều (+)
là chiều chuyển động)
<=> 4000.v1 + 2000.0 = (4000+2000).2
<=> v1 = 3 ( m/s )