một trực thăng bay cách mặt nước tám mươi lăm mét phát sóng siêu âm xuống đáy biển sau 2,5s nhận được âm phản xạ tính độ sâu của đáy biển?
một trực thăng bay cách mặt nước tám mươi lăm mét phát sóng siêu âm xuống đáy biển sau 2,5s nhận được âm phản xạ tính độ sâu của đáy biển?
Đáp án:
Độ sâu của đáy biển là 1500m
Giải thích các bước giải:
Thời gian sóng truyền trong không khí là:
${t_1} = \dfrac{{2{d_1}}}{{{v_1}}} = \dfrac{{2.85}}{{340}} = 0,5s$
Độ sâu của đáy biển là:
$\begin{array}{l}
{t_2} = t – {t_1} = 2,5 – 0,5 = 2s\\
\Rightarrow {d_2} = {v_2}.\dfrac{{{t_2}}}{2} = 1500.\dfrac{2}{2} = 1500m
\end{array}$