một vật bằng gỗ có thể tích V=1,5 dm³ đang nổi trên mặt nước, phần chìm của gỗ trong nước có thể tích V’ = 0,0009m ³. cho trọng lượng riêng của nước là 10000N/m ³. Tính :
a) lực đẩy ác-si-mét tác dụng lên vật
b)trọng lượng riêng của gỗ
một vật bằng gỗ có thể tích V=1,5 dm³ đang nổi trên mặt nước, phần chìm của gỗ trong nước có thể tích V’ = 0,0009m ³. cho trọng lượng riêng của nước là 10000N/m ³. Tính :
a) lực đẩy ác-si-mét tác dụng lên vật
b)trọng lượng riêng của gỗ
a/ Thể tích phần gỗ chìm trong nước là:
FA=dnước.Vchìm⇒Vchìm=FAdnước=50010000=0,05(m3)
b/ Khi miễng gỗ đã nổi lên và đứng yên thì miếng gỗ chịu tác dụng của hai lực cân bằng hay trọng lượng của miếng gỗ cân bằng với lực đẩy Ác-si-mét hay:
P=FA=500(N)
Trọng lượng phần gỗ chìm trong nước là:
Pchìm=dgỗ.Vchìm=8000.0,05=400(N)
Trọng lượng phần gỗ ở trên là:
Pnổi=P−Pchìm=500−400=100(N)
Vậy:…..
Mình hơi mỏi tay bạn tự kết luận nha
Nếu thấy hay thì cho mình 5 sao và ctlhn nha
Đáp án:
a. Fa = 9N b. d = 6000N/m³
Giải thích các bước giải:
Đổi: 1,5dm³ = 0,0015m³
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
\[{F_A} = {d_n}.{V_c} = 10000.0,0009 = 9N\]
b. Trọng lượng riêng của gỗ là:
\[d = \frac{P}{V} = \frac{{{F_A}}}{V} = \frac{9}{{0,0015}} = 6000N/{m^3}\]