một vật có khối lượng 100kg đặt trên mặt phẳng nằm ngang . hệ số ma sát trượt giữa vật và mặt bàn là 0,08. vật được kéo đi bởi một lực 250N. lấy g=10m/2.tính
a)gia tốc của vật
b)quăng đường vật đi được trong 10s
c)khi bỏ ra lực kéo thì vật chuyển động như thế nào ? gia tốc của vật bằng bao nhiêu ? sau thời gian bao lâu vật mới dừng lại ?
Đáp án:
a) \(1,7m/{s^2}\)
b) 85m
c) 21,25s
Giải thích các bước giải:
a) Theo định luật II Niu tơn:
\(F – {F_{ms}} = ma \Rightarrow a = \dfrac{{F – mg\mu }}{m} = \dfrac{{250 – 1000.0,08}}{{100}} = 1,7m/{s^2}\)
b) Quãng đường đi được trong 10s là:
\(s = \dfrac{1}{2}a{t^2} = \dfrac{1}{2}.1,7.100 = 85m\)
c) Khi thôi tác dụng lực kéo vật chuyển động chậm dần đều với gia tốc:
\(a’ = \dfrac{{ – {F_{ms}}}}{m} = – g\mu = – 0,8m/{s^2}\)
Vận tốc khi ngừng tác dụng lực là:
\(v = at = 1,7.10 = 17m/s\)
Thời gian dừng lại là:
\(t’ = \dfrac{{ – v}}{{a’}} = \dfrac{{17}}{{0,8}} = 21,25s\)