Một vật có khối lượng 3kg rơi không vận tốc đầu từ độ cao 4m.
a, Tính vận tốc của vatah ngày trước khi chạm đất. Bỏ qua sức cản của không khí.
b, Thực ra vận tốc của vật ngay trước khi chạm đất chỉ bằng 6m/s. Tính lực cản trung bình của không khí tác dụng lên vật ?
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a) Có thể cho rằng trọng lực không còn là ngoại lực nên coi đây là hệ cô lập.
Động năng và thế năng có giá trị không đáng kể nên có thể áp dụng định luật bảo toàn cơ năng:
delta Wđ+ delta Wt= 0 (vì cơ năng được bảo toàn).
<=>( 1/2.m.v^2- 1/2.m.v0^2)+ ( m.g.z-m.g.z0)=0
<=>v= căn( 2.g.z)= căn( 2.10.4)= 8,94 (m/s).
b) A= F.s= 1/2.m.v’^2- m.g.z0 => F= m.v’^2- 2.m.g.z0/2.s= 3.36- 2.3.10.4/ 2.4= -16,5 (N).
Đáp án:
a. 4√5m/s
b.Fc = 16,5N
Giải thích các bước giải:
a. Vận tốc của vật khi chạm đất:
\[v = \sqrt {2gh} = \sqrt {2.10.4} = 4\sqrt 5 m/s\]
b. Phần động năng bị thất thoát chính bằng công của lực cản nên ta có:
\[\begin{array}{l}
{A_c} = \Delta {{\rm{W}}_d}\\
\Leftrightarrow – {F_c}.h = {{\rm{W}}_d}’ – {{\rm{W}}_d}\\
\Leftrightarrow {F_c} = \frac{{\frac{1}{2}m{v^2} – \frac{1}{2}mv{‘^2}}}{h} = \frac{{3.\left( {{{\left( {4\sqrt 5 } \right)}^2} – {6^2}} \right)}}{{2.4}} = 16,5N
\end{array}\]