Một vật có khối lượng 4200g và khối lượng riêng D = 10,5 g/cm3 được nhúng hoàn toàn trong nước. Tìm lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật, cho trọng lượng riêng của nước d = 10000N/m3
Một vật có khối lượng 4200g và khối lượng riêng D = 10,5 g/cm3 được nhúng hoàn toàn trong nước. Tìm lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật, cho trọng lượng riêng của nước d = 10000N/m3
Đáp án:
4N
Giải thích các bước giải:
Thể tích vật:
$V = \frac{m}{D} = \frac{{4200}}{{10,5}} = 400c{m^3} = {4.10^{ – 4}}{m^3}$
Lực đẩy acsimet tác dụng lên vật:
${F_A} = d.V = {10000.4.10^{ – 4}} = 4N$
Thể tích của vật nhúng trong nước là: m = D.V
=> V = m/D
=> V = 4200g : 10,5g/cm^3 =400cm^3= 0,0004(m^3)
Lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật: FA = d.V = 0,0004.10000 = 4 (N)
cm^3 bạn hiểu là cm khối nhé!