Một vật có khối lượng 5kg , được kéo trên mặt sàn nằm ngang dưới tác dụng của lực kéo 15N , hợp với phương ngang một góc 60° . Bỏ qua ma sát , hãy tính công của lực kéo , công của trọng lực khi vật di chuyển được 10m
Một vật có khối lượng 5kg , được kéo trên mặt sàn nằm ngang dưới tác dụng của lực kéo 15N , hợp với phương ngang một góc 60° . Bỏ qua ma sát , hãy tính công của lực kéo , công của trọng lực khi vật di chuyển được 10m
Công lực kéo: $A=Fscos\alpha=15.10.cos60=75J$
Công trọng lực: $A_P=0$ (vì trọng lực vuông góc với phương chuyển động.)