Một vật có khối lượng bằng 250g nằm yên trên 1 mặt nghiêng một góc anpha bằng 45° so với mặt nằm ngang. Lấy g=10m/s2. Độ lớn của lực ma sát giữa vật và mặt nghiêng bằng bao nhiêu
Một vật có khối lượng bằng 250g nằm yên trên 1 mặt nghiêng một góc anpha bằng 45° so với mặt nằm ngang. Lấy g=10m/s2. Độ lớn của lực ma sát giữa vật và mặt nghiêng bằng bao nhiêu
Đáp án:
$1,25\sqrt 2 N$
Giải thích các bước giải:
Áp dụng đl 1 niuton:
\[ox:{P_x} = {F_{ms}} = mg\sin {45^0} = 0,25.10.\frac{{\sqrt 2 }}{2} = 1,25\sqrt 2 N\]
Đáp án:
`1.77N`
Giải thích các bước giải:
Áp dụng định luật II Niu – tơn , ta có :
$\overrightarrow{a} =$$\dfrac{\overrightarrow{N}+ \overrightarrow{P}+ \overrightarrow{F_{ms}}}{m}$
`=> F_(ms) = P × Sin 45 = 1.77 N`