Một vật có khối lượng m=4kg đang nằm yên trên mặt phẳng ngang không ma sát. Dưới tác dụng của lực bằng 15N, vật chuyển động và đi được 10m. Vận tốc của vật ở cuối giai đoạn chuyển dời ấy bằng bao nhiêu?
Một vật có khối lượng m=4kg đang nằm yên trên mặt phẳng ngang không ma sát. Dưới tác dụng của lực bằng 15N, vật chuyển động và đi được 10m. Vận tốc của vật ở cuối giai đoạn chuyển dời ấy bằng bao nhiêu?
Đáp án:
A=F.s=15.10=150 mặt khác (m.v^2)/2=50 →v=5 m/s.
Đáp án:
5m/s
Giải thích các bước giải:
A=F.s=15.10=150
mặt khác ta có:
(m.v²)/2=150
⇔v =5√3 m/s