một vật có khối lượng m=50kg , đang nằm trên mặt sàn nằm ngang, hệ số ma sát giữa vật và sàn là 0,4 . g=10 m/s^2
a. tính lực ma sát tác dụng vào vật
b. nếu tác dụng vào vật một lực theo phương ngang có độ lớn F=100N thì vật có chuyển được không , vì sao .
Đáp án:Fmst=200N
Giải thích các bước giải:
Chọn chiều chuyển động của vật là chiều dương.
a) Xét theo hệ trục Oy
P=N=m.g=50.10=500N
Fmst=0,4.N=0.4.500=200N
b)không vì F<Fmst <=> 100<200
Đáp án:
${{F}_{ms}}=200N$
Giải thích các bước giải:
$m=50kg;\mu =0,4$
a) Lực ma sát: ${{F}_{ms}}=\mu .N=\mu .m.g=0,4.50.10=200N$
b) ta thấy: $F<{{F}_{ms}}$
=> Vật không chuyển động khi chịu tác dụng lức