Một vật có m = 500g đặt trên mặt bàn nằm ngang.Hệ số ma sát trượt giữa vật và mặt bàn là 0,1 . Vật bắt đầu được kéo đi bằng q lực F = 2N có phương nằm ngang .Lấy g= 10 m/giây bình . sau khi vật đã chuyển động thì cần tăng hay giảm lực kéo trên 1 lượng bao nhiêu để vật chuyển động đều.
Bn tự vẽ hình nha
m = 500g = 0,5kg
Áp dụng định luật 2 niuton ta có :
Fk + Fmst + N + P = m.a 1
Chiếu lên trục ox :
Fk – Fmst = m.a
Chiếu lên trục oy:
N-P = 0 –> N = P = m.g = 0.5 x 10 = 5 N
Fmst = Ut.N = 0.1 x 5 = 0,5 N
Vậy sau khi vật đã chuyển động, cần giảm lực kéo đi 1,5 N thì vật sẽ chuyển động đều ( Định luật 1 Niuton )