Một vật cs dạng hình lập phương có khối lượng 2kg , có thể tích là 8dm ³ đặt dưới đáy bình nước. Tính công và công suất của vật khi nổi lên mặt nước .

Một vật cs dạng hình lập phương có khối lượng 2kg , có thể tích là 8dm ³ đặt dưới đáy bình nước. Tính công và công suất của vật khi nổi lên mặt nước . biết KL riêng của nước là 1000 kg/m ³, chiều cao cột nước h= 80cm. thời gian vật chuyển động từ đáy đến khi đứng yên là t= 1phút.
Nhờ các chuyên gia vật lý giải giúp mk vs

0 bình luận về “Một vật cs dạng hình lập phương có khối lượng 2kg , có thể tích là 8dm ³ đặt dưới đáy bình nước. Tính công và công suất của vật khi nổi lên mặt nước .”

  1. ta có: đổi các đơn vị: 1000kg/m³=10000N/m³, 8dm³=0,008m³, 80cm=0,8m

    lực đẩy ac-si-mét tác dụng lên vật là:

    Fa=d.V=10000.0,008=80 (N)

    lực của vật giữ lại do trọng lực mà có là: 2kg=20 (N)

    Công của vật khi nổi lên mặt nước là:

    A=F.s=(80-20).0,8=48(J)

    Công suất của vật là:

    P=A/t=48/60=0,8 (W)

    có sai sót thì nói với mình nhé, chúc bạn thi tốt

    Bình luận

Viết một bình luận