Một vật đặc bằng sắt có thể tích bằng 0,5 m khối nhúng chìm hoàn toàn trong nước
a, tính lực đày ác si mét của nước tác dụng vào vật biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m khối
b, khi nhúng vật chìm ở các độ sâu khác nhau thì độ lớn của lực đẩy ác si mét của nước tác dụng lên vậy có thay đổi không
c, hỏi phải khoét lõi của vậy 2 phần có thể tích bao nhiêu để sau khi khoét rồi hàn kín lại thà vào nước vật nằm lơ lửng trong nước cho trọng lượng riêng của sắt là 78000N/m khối
Đáp án:
a. Fa = 5000N
c. Vd = 0,064m³
Vr = 0,436m³
Giải thích các bước giải:
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
${F_A} = {d_n}.V = 10000.0,5 = 5000N$
b. Khi nhúng vật chìm ở các độ sâu khác nhau thì độ lớn của lực đẩy ác si mét của nước tác dụng lên vật không thay đổi vì lực đẩy Ác si mét chỉ phụ thuộc vào trọng lượng riêng của chất lỏng mà vật bị nhúng chìm và phần thể tích chất lỏng mà vật chiếm chỗ.
c. Để vật lơ lửng thì thể tích phần đặt là:
$\begin{array}{l}
P = {F_A}\\
\Leftrightarrow {d_v}.{V_d} = {F_A}\\
\Leftrightarrow 78000{V_d} = 5000\\
\Rightarrow {V_d} = 0,064{m^3}
\end{array}$
Thể tích phần khoét là:
${V_r} = V – {V_d} = 0,5 – 0,064 = 0,436{m^3}$