một vật để ngoài không khí khi móc vào lực kế thì số chỉ của lực kế là 10 N . nhúng ngập vật vào trong nước thì lực kế chỉ 6 N. Hãy tính lực đẩy ác si mét tác dụng lên vật và thể tích của vật?
một vật để ngoài không khí khi móc vào lực kế thì số chỉ của lực kế là 10 N . nhúng ngập vật vào trong nước thì lực kế chỉ 6 N. Hãy tính lực đẩy ác si mét tác dụng lên vật và thể tích của vật?
Đáp án:
$\begin{array}{l}
{F_A} = 4N\\
V = 0,0004{m^3}
\end{array}$
Giải thích các bước giải:
Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
${F_A} = 10 – 6 = 4N$
Thể tích của vật là:
$V = \dfrac{{{F_A}}}{{{d_n}}} = \dfrac{4}{{10000}} = 0,0004{m^3}$
Đáp án:
Tóm tắt:
F=10N
F’=6N
$F_{A}$ =?
V=?
Giải:
Lực đẩy ác si mét tác dụng lên vật là:
$F_{A}$ = F-F’=10-6=4 (N)
Thể tích của vật là:
V=$\frac{F_{A}}{d_{nước}}$ =$\frac{4}{10000}$ =0,0004 (m³)