Một vật được kéo thẳng đều trên mặt phẳng ngang với vận tốc 5m/s nhờ lực F=20N. TÍNH CÔNG CỦA LỰC KÉO TÁC DỤNG LÊN VẬT TRONG KHOẢNG THỜI GIAN T=3S TRONG CÁC TRƯỜNG HỢP
a) F theo phương ngang
b) F hợp với phương ngang 1 góc 60°
Một vật được kéo thẳng đều trên mặt phẳng ngang với vận tốc 5m/s nhờ lực F=20N. TÍNH CÔNG CỦA LỰC KÉO TÁC DỤNG LÊN VẬT TRONG KHOẢNG THỜI GIAN T=3S TRONG CÁC TRƯỜNG HỢP
a) F theo phương ngang
b) F hợp với phương ngang 1 góc 60°
Đáp án:
\(\begin{array}{l}
a.A = 300J\\
b.A = 150J
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
a.
Công của lực F là:
\(A = Fs\cos 0 = Fvt\cos 0 = 20.5.3\cos 0 = 300J\)
b.
Công của lực F là:
\(A = Fs\cos 60 = Fvt\cos 60 = 20.5.3\cos 60 = 150J\)