Một vật hình trụ có thể tích V được thả vào một chậu nước thấy vật đó bị chìm 1/3 thể tích; 2/3 thể tích còn lại của vật nổi trên mặt nước. Cho biết Dnước = 1000 kg/m3
Tính khối lượng riêng của chất làm vật? Biết rằng điều kiện để vật nổi là P = FA (Trong đó: P là trọng lượng của vật; FA là độ lớn của lực đẩy Ác-si-mét)
Đáp án:
Đáp án:
${D_v} = 333,33kg/{m^3}$
Giải thích các bước giải:
Khối lượng riêng chất làm vật là:
$\begin{array}{l}
P = {F_A}\\
\Leftrightarrow 10m = {d_n}.{V_c}\\
\Leftrightarrow 10.{D_v}.V = 10.{D_n}.\dfrac{1}{3}V\\
\Leftrightarrow {D_v} = \dfrac{{{D_n}}}{3}\\
\Leftrightarrow {D_v} = 333,33kg/{m^3}
\end{array}$