Một vật khối lượng 100 g được ném thẳng đứng từ độ cao 1 m lên cao với vận tốc ban
đầu 10 m/s. Tính động năng và thế năng của vật sau khi ném được 0,5 s. Lấy g = 10 m/s2.
Một vật khối lượng 100 g được ném thẳng đứng từ độ cao 1 m lên cao với vận tốc ban
đầu 10 m/s. Tính động năng và thế năng của vật sau khi ném được 0,5 s. Lấy g = 10 m/s2.
Đáp án:
động năng: 1,25J
thế năng: 4,75J
Giải thích các bước giải:
chọn mốc thế năng tại VT mặt đất
thời gian đến khi vật lên độ cao cực đại
$\begin{array}{l}
v = {v_0} – gt\\
\Rightarrow 0 = 10 – 10t\\
\Rightarrow t = 1\left( s \right)
\end{array}$
sau khi ném được 0,5 s, vật có vận tốc:
$\begin{array}{l}
v = {v_o} – gt\\
\Rightarrow v = 10 – 10.0,5 = 5\left( {m/s} \right)\\
{{\rm{W}}_d} = \frac{1}{2}m{v^2} = \frac{1}{2}.0,{1.5^2} = 1,25\left( J \right)
\end{array}$
bảo toàn cơ năng cho VT ném và VT sau khi ném được 0,5 s
$\begin{array}{l}
\frac{1}{2}mv_0^2 + mg{h_0} = {{\rm{W}}_d} + {{\rm{W}}_t}\\
\Rightarrow \frac{1}{2}.0,{1.10^2} + 0,1.10.1 = 1,25 + {{\rm{W}}_t}\\
\Rightarrow {{\rm{W}}_t} = 4,75\left( J \right)
\end{array}$