Một vật khối lượng 2kg rơi tự do từ độ cao 10m so với mặt đất. Bỏ qua sức cản không khí 10m/s^2. Công suất trung bình của trọng lực trong thời gian 1s đầu tiên là:
A .230,5 W
B .250 W
C .100 W
D .115,25 W
❤️❤️❤️mọi người lm giúp em đi hướng dẫn cách lm luôn vs ạ ????????????????❤️❤️❤️

Đáp án:
C .100 W
Giải thích các bước giải:
Độ cao rơi được trong 1s là:
\[h = \frac{1}{2}g{t^2} = \frac{1}{2}{.10.1^2} = 5m\]
Công suất trung bình của trọng lực trong 1s đầu là:
\[P = \frac{A}{t} = \frac{{mgh}}{t} = \frac{{2.10.5}}{1} = 100W\]
★ Quãng đường vật rơi trong 1s đầu tiên là:
S = 1/2gt² = 1/2.10.1² = 5 (m)
★ Công của trọng lực
A = P.s = mg.s = 2.10.5 = 100 (J)
★ Công suất trung bình của trọng lực là:
P = A/t = 100/1 = 100 (W)
★ Vậy chọn C