Một vật nhỏ lúc đầu đứng yên. Nó bắt đầu chịu tác dụng đồng thời của hai lực không đổi hướng F1 = 10N và F2 = 20N. Góc giữa F1 và F2 là a = 90°. Sau 2s, vật đi được 7m. Tính khối lượng của vật?
Một vật nhỏ lúc đầu đứng yên. Nó bắt đầu chịu tác dụng đồng thời của hai lực không đổi hướng F1 = 10N và F2 = 20N. Góc giữa F1 và F2 là a = 90°. Sau 2s, vật đi được 7m. Tính khối lượng của vật?
Đáp án:
6,4kg
Giải thích các bước giải:
Hợp lực tác dụng lên vật
$F = \sqrt {F_1^2 + F_2^2} = \sqrt {{{10}^2} + {{20}^2}} = 10\sqrt 5 $
Gia tốc vật
$s = a\frac{{{t^2}}}{2} \Rightarrow 7 = a.\frac{{{2^2}}}{2} \Rightarrow a = 3,5$
Khối lượng vật
$m = \frac{F}{a} = \frac{{10\sqrt 5 }}{{3,5}} = 6,4kg$