Một vật thể có thể tích là 0.3 m^3,có trọng lượng riêng là 7000 N/m^3
a)nhúng ngập vật vào dầu.Tính độ lớn của lực đẩy ác si mét tác dụng vào vật?
b)Nếu buông tay vật chìm hay nổi?tại sao?Tính độ lớn của lực đẩy ác si mét tác dụng vào vật lúc này?
Một vật thể có thể tích là 0.3 m^3,có trọng lượng riêng là 7000 N/m^3
a)nhúng ngập vật vào dầu.Tính độ lớn của lực đẩy ác si mét tác dụng vào vật?
b)Nếu buông tay vật chìm hay nổi?tại sao?Tính độ lớn của lực đẩy ác si mét tác dụng vào vật lúc này?
Đáp án:
a. Fa = 2400N
b. Vật nổi, Fa’ = 2100N
Giải thích các bước giải:
Cho d dầu = 8000N/m³
a. Lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
${F_A} = {d_d}.V = 8000.0,3 = 2400N$
b. Khi buông tay thì vật sẽ nổi vì:
${d_v} < {d_d}\left( {7000N/{m^3} < 8000N/{m^3}} \right)$
Lúc này lực đẩy Ác si mét tác dụng lên vật là:
${F_A}’ = P = {d_v}.V = 7000.0,3 = 2100N$