Người ta điều chế kẽm oxi bằng cách đốt kẽm trong oxi
a) Tính thể tích oxi (đktc) cần thiết để điều chế 48,6g kẽm oxit
b) Muốn có lượng oxi nói trên cần phân hủy bao nhiêu gam kali clorat (KCLO3)
Người ta điều chế kẽm oxi bằng cách đốt kẽm trong oxi
a) Tính thể tích oxi (đktc) cần thiết để điều chế 48,6g kẽm oxit
b) Muốn có lượng oxi nói trên cần phân hủy bao nhiêu gam kali clorat (KCLO3)
a) n (ZnO) = 48,6: 81=0.6(mol)
PTHH :
2Zn + O2 —-> 2ZnO
0,25<——0,6
V (O2) = 0,25.22,4= 5,6 (l)
b) PTHH :
2KClO3—-> 2KCl + 3O2
0,17<————–0,25
m (KClO3) = 0,17.122,5= 20,825 (g)
Xin ctrlhn
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a)2Zn+O2—–>2ZnO
nZnO=48.6/81=0.6(mol)
Theo PTHH:nO2=1/2.nZnO=1/2.0.6=0,3(mol)
—>VO2=0,3.22,4=6.72(mol)
b)2KClO3—->2KCl+3O2
Theo PTHH:nKClO3=2/3.nO2=2/3.0.3=0,2(mol)
—->mKClO3=0,2.122,5=24,5(gam)
Vậy………………………….