Người ta kéo 1 thùng 50kg từ trạng thái nghỉ . Sau 10s vật có vận tốc 18km/h. A) tính gia tốc B) quãng đường vật đi sau 10s C) tính lực mà sát ? Biết

Người ta kéo 1 thùng 50kg từ trạng thái nghỉ . Sau 10s vật có vận tốc 18km/h.
A) tính gia tốc
B) quãng đường vật đi sau 10s
C) tính lực mà sát ? Biết hệ số ma sát giữa vật và sàn là 0,1(g=10m/s²)
D) tính lực kéo
E) sau 10s lực kéo mất đi, tính quãng đường vật đi thêm được trước khi dừng hẳn.
Giúp em vs ạ♥️

0 bình luận về “Người ta kéo 1 thùng 50kg từ trạng thái nghỉ . Sau 10s vật có vận tốc 18km/h. A) tính gia tốc B) quãng đường vật đi sau 10s C) tính lực mà sát ? Biết”

  1. Đáp án:

    \(\begin{array}{l}
    a.a = 0,5m/{s^2}\\
    b.s = 25m\\
    c.{F_{ms}} = 50N\\
    d.F = 75N\\
    e.s’ = 12,5m
    \end{array}\)

    Giải thích các bước giải:

    a.

    Gia tốc của vật là:

    \(a = \dfrac{{v – {v_0}}}{t} = \dfrac{{5 – 0}}{{10}} = 0,5m/{s^2}\)

    b.

    Quảng đường đi được sau 10s là:

    \(s = \dfrac{1}{2}a{t^2} = \dfrac{1}{2}.0,{5.10^2} = 25m\)

    c.

    Lực ma sát là:

    \({F_{ms}} = \mu mg = 0,1.50.10 = 50N\)

    d.

    Lực kéo là:

    \(\begin{array}{l}
    F – {F_{ms}} = ma\\
     \Rightarrow F = {F_{ms}} + ma = 50 + 50.0,5 = 75N
    \end{array}\)

    e.

    Vận tốc của vật sau 10s là:

    \(v = {v_0} + at = 0 + 0,5.10 = 5m/s\)

    Gia tốc của vật sau khi mất lực kéo là:

    \(\begin{array}{l}
     – {F_{ms}} = ma’\\
     \Rightarrow a’ = \dfrac{{ – {F_{ms}}}}{m} = \dfrac{{ – 50}}{{50}} =  – 1m/{s^2}
    \end{array}\)

    Quảng đường đi được đến khi dừng là:

    \(s’ = \dfrac{{v{‘^2} – {v^2}}}{{2a’}} = \dfrac{{0 = {5^2}}}{{2.( – 1)}} = 12,5m\)

    Bình luận

Viết một bình luận