Nguyên tử của nguyên tố R có 3 lớp electron. Hóa trị R trong hợp chất khí với hiđro bằng 0.6 lần hóa trị của R trong oxit cao nhất. a) Xác định vị trí

Nguyên tử của nguyên tố R có 3 lớp electron. Hóa trị R trong hợp chất khí với hiđro bằng 0.6 lần hóa trị của R trong oxit cao nhất.
a) Xác định vị trí của nguyên tố R trong oxit cao nhất.
b) Trong hợp chất oxit cao nhất, nguyên tố R chiếm 43.66% về khối lượng. xác định nguyên tố R.
Ai giải gấp hộ mik vs ạ .

0 bình luận về “Nguyên tử của nguyên tố R có 3 lớp electron. Hóa trị R trong hợp chất khí với hiđro bằng 0.6 lần hóa trị của R trong oxit cao nhất. a) Xác định vị trí”

  1. Đáp án:

     \(P\) (photpho)

    Giải thích các bước giải:

    Gọi \(n\) là hóa trị của \(R\) liên kết với \(O\) suy ra hóa trị của \(R\) với \(H\) là \(8-n\).

    \( \to 8 – n = 0,6.n \to n = 5\) 

    Vậy \(R\) có \(5e\) lớp ngoài cùng.

    Cấu hình e của \(R\) là:

    \(1{s^2}{\text{ 2}}{{\text{s}}^2}2{p^6}{\text{ 3}}{{\text{s}}^2}3{p^3}\)

    Vậy \(Z_R=15\)

    Suy ra \(R\) ở ô số 15; chu kỳ 3; nhóm VA.

    Trong hợp chất oxit cao nhất có dạng \(R_2O_5\)

    \( \to {M_{{R_2}{O_5}}} = 2{M_R} + 5{M_O} = 2{M_R} + 16.5 = 2{M_R} + 80\)

    \( \to \% {m_R} = \frac{{2{M_R}}}{{2{M_R} + 80}} = 43,66\%  \to {M_R} = 31\)

    \( \to R=P\) (photpho)

    Bình luận

Viết một bình luận