Nhiệt phân 18,375 Kali clorat ở nhiệt độ cao thu được V(l) khí oxi. a) tính V (đktc) b) dùng lượng oxi điều chế ở trên để đốt cháy 22,4 g sắt. Tính kh

Nhiệt phân 18,375 Kali clorat ở nhiệt độ cao thu được V(l) khí oxi.
a) tính V (đktc)
b) dùng lượng oxi điều chế ở trên để đốt cháy 22,4 g sắt. Tính khối lượng chất rắn thu được sau phản ứng.

0 bình luận về “Nhiệt phân 18,375 Kali clorat ở nhiệt độ cao thu được V(l) khí oxi. a) tính V (đktc) b) dùng lượng oxi điều chế ở trên để đốt cháy 22,4 g sắt. Tính kh”

  1. $n_{KClO_3}=18,375/122,5=0,15mol$

    $2KClO_3\overset{t^o}\to 2KCl+3O_2$

    $a/$

    $\text{Theo pt :}$

    $n_{O_2}=3/2.n_{KClO_3}=3/2.0,15=0,225mol$

    $⇒V_{O_2}=0,225.22,4=5,04l$

    $b/$

    $n_{Fe}=22,4/56=0,4mol$

                                  $3Fe  +  2O_2\overset{t^o}\to Fe_3O_4$

    $\text{Theo pt :     3 mol    2 mol}$

    $\text{Theo đbài :  0,4 mol   0,225mol}$

    $\text{⇒Sau pư Fe dư 0,0625mol}$

    $\text{Theo pt :}$

    $n_{Fe_3O_4}=1/2.n_{O_2}=1/2.0,225=0,1125mol$

    $⇒m_{Fe_3O_4}=0,1125.232=26,1g$

     

    Bình luận
  2. Đáp án:

     

    Giải thích các bước giải:

    $a,PTPƯ:2KClO_3\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ $2KCl+3O_2↑$

    $n_{KClO_3}=\frac{18,375}{122,5}=0,15mol.$

    $Theo$ $pt:$ $n_{O_2}=\frac{3}{2}n_{KClO_3}=0,225mol.$

    $⇒V_{O_2}=0,225.22,4=5,04l.$

    $b,PTPƯ:3Fe+2O_2\buildrel{{t^o}}\over\longrightarrow$ $Fe_3O_4$

    $n_{Fe}=\frac{22,4}{56}=0,4mol.$

    $Vì$ $0,4.2>0,225.3$ $nên:$

    $⇒n_{Fe}$ $dư.$

    $⇒Tính$ $theo$ $O_2$

    $Theo$ $pt:$ $n_{Fe_3O_4}=\frac{1}{2}n_{O_2}=0,1125mol.$

    $⇒m_{Fe_3O_4}=0,1125.232=26,1g.$

    chúc bạn học tốt!

    Bình luận

Viết một bình luận