Nhờ các anh chị giải giùm em bài hóa dưới đây em xin cám ơn nhiều:
BÀI TẬP: Nung 20g hỗn hợp X gồm Cu và Au trong Oxi dư đến phản ứng hoàn toàn thu được 23,2g hỗn hợp chất rắn Y
a) Viết PTHH xảy ra
b) Giải thích tại sao mY >mX
c) Tính mO2 đã phản ứng
d) Tính mCu và mAu có trong hỗn hợp 20gX
Chúc bạn học tốt!!!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a)
`2Cu + O_2 \to 2CuO`
`Au + O_2 \to` Không phản ứng
b)
`m_Y>m_X` là do đã có thêm khối lượng Oxi trong Oxit tạo thành
c)
Định luật bảo toàn khối lượng:
`m_{O_2}=m_Y-m_X`
`=23,2-20=3,2g`
d)
`n_{O_2}=3,2÷32=0,1 mol`
Theo pthh: `n_{Cu}=2.nO2=2.0,1=0,2 mol`
`=> m_{Cu}=0,2.64=12,8g`
`m_{Au}=20-12,8=7,2g`
CHÚC BẠN HỌC TỐT !!!!!!!
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
$a)$
PTHH:
$2Cu + O_2 \xrightarrow{t^0} 2CuO$
$Au$ không phản ứng
$b)$
Ta có:
$m_X = m_{Cu} + m_{Au}$
$m_Y = m_{CuO} + m_{Au}$
$= m_{Cu} + m_{O_2} + m_{Au}$
$= m_X + m_{O_2} > m_X$
$c)$
Áp dụng bảo toàn khối lượng, ta có:
$m_X + m_{O_2} = m_Y$
`<=> m_{O_2} = m_Y – m_X = 23,2 – 20 = 3,2 (g)`
$d)$
Theo PTHH:
`n_{Cu} = 2.n_{O_2} = 2.{3,2}/32 = 0,2 (mol)`
Khối lượng của $Cu, Au$ có trong hỗn hợp $X$ là:
`m_{Cu} = 0,2.64 = 12,8 (g)`
`m_{Au} = m_X – m_{Cu} = 20 – 12,8 = 7,2 (g)`